Chủ động phòng, chống dịch Covid-19
![]() |
Xã Liên Thủy, cũng là một trong những địa phương có nhiều ca dương tính liên quan đến “ổ dịch” chợ Tréo. Tuy nhiên, nhờ chủ động kiểm soát sớm nên tình hình dịch bệnh trên địa bàn xã cơ bản đã được kiểm soát.
Chủ tịch UBND xã Liên Thủy Phạm Văn Linh cho biết, sau khi phát hiện các ca dương tính trong cộng đồng có liên quan đến “ổ dịch” chợ Tréo, chính quyền địa phương và lực lượng y tế đã nhanh chóng đưa các F0 đi điều trị tại Trường mầm non Hoa Mai (cũ); tiến hành phun khử khuẩn tại nhà F0, điều tra truy vết F1, F2 có liên quan.
Cũng theo ông Linh, trước diễn biến phức tạp của chùm ca bệnh có liên quan đến “ổ dịch” chợ Tréo, chính quyền địa phương cũng đã phối hợp với Trung tâm Y tế huyện Lệ Thủy tiến hành lấy mẫu RT-PCR cho hơn 1.500 người dân ở các thôn Đông Thành, Xuân Hồi, Quy Hậu; tạm dừng hoạt động của 2 chợ Xuân Hồi và Quy Hậu; thông báo cho các nhà hàng, quán ăn chỉ được bán mang về để tránh lây lan dịch bệnh trong cộng đồng.
“Liên quan đến chùm ca bệnh ở “ổ dịch” chợ Tréo, xã Liên Thủy có 36 F0 và 273 F1. Đến nay, có 18 trường hợp F0 đã hoàn thành điều trị. Thời gian tới, địa phương sẽ tăng cường công tác tuyên truyền, vận động người dân thực hiện tốt thông điệp “5K”; chỉ đạo các tổ Covid-19 cộng đồng tăng cường giám sát F1, F2 đang trong thời gian cách ly và các đối tượng từ bên ngoài vào địa bàn; giám sát các chợ, hạn chế người dân tụ tập đông người…”, Chủ tịch UBND xã Liên Thủy Phạm Văn Linh cho biết.
Triển khai nhiều biện pháp để dập dịch
Theo báo cáo của Trung tâm Chỉ huy phòng, chống dịch Covid-19 huyện Lệ Thủy, từ ngày 13/12/2021 đến 6/1/2022, trên địa bàn có 185 F0 liên quan đến “ổ dịch” chợ Tréo. Trước diễn biến phức tạp của dịch bệnh, huyện Lệ Thủy đã thông báo tạm dừng hoạt động tại chợ Tréo, chợ Chiều (thị trấn Kiến Giang); bố trí các biển báo tạm dừng hoạt động tại cổng chợ; yêu cầu nhân dân khi đến mua bán tại các chợ trên địa bàn huyện phải thực hiện nghiêm túc quy định "5K" của Bộ Y tế; hướng dẫn hoạt động của phương tiện giao thông công cộng trên địa bàn thị trấn Kiến Giang sau khi nâng mức độ dịch; chỉ đạo cán bộ, công chức, viên chức là đối tượng F1, F2 phải thực hiện cách ly y tế tại nhà theo quy định nhưng phải bảo đảm thực hiện tốt nhiệm vụ, nếu cơ quan, đơn vị bố trí công tác thì bảo đảm phương án phòng, chống dịch Covid-19; yêu cầu cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trước khi di chuyển ra, vào các tỉnh, thành khác phải được sự đồng ý của thủ trưởng đơn vị.
Đến ngày 10/1/2022, huyện Lệ Thủy có 334 ca nhiễm Covid-19; đang điều trị 28 ca F0; đang cách ly tại nhà 313 người; tổng số người đã tiêm vắc-xin mũi 1 là 85.825, đạt tỷ lệ 94,3%; số người đã tiêm mũi 2 là 81.665, đạt tỷ lệ 89,74%; số người đã tiêm mũi 3 là 1.838 người; tổng số học sinh tiêm mũi 1 là 10.652, mũi 2 là 5.462. |
Ngọc Hải